เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

435232 กระทู้ ใน 35646 หัวข้อ- โดย 184543 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: pp_piyawan

28 พฤศจิกายน 2014, 05:34:34 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นชุมชนของเราห้องส่วนราชการสัญญาจ้างพนักงานจ้างตามภารกิจ
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาจ้างพนักงานจ้างตามภารกิจ  (อ่าน 17975 ครั้ง)
๋่jinda
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 12:37:43 PM »

อยากสอบถามผู้รู้ว่า  ที่ทำงานพนักงานจ้างตามภารกิจ เริ่มทำงานมาไ้ด้ 2 ปี แต่สัญญาจ้าง 4 ปี  แล้วจะมีการสอบใหม่ของพนักงานจ้างทั้งหมด  อยากทราบว่าถ้ายังไม่หมดสัญญาจะทำการสอบใหม่ได้หรือไม่  หรือว่าแล้วแต่ทางผู้บริหารจะพิจารณาให้มีการสอบใหม่โดยไม่สนใจในเรื่องของระยะเวลาจ้างตามสัญญาจ้าง คะ  ใครรู้ช่วยตอบหน่อยคะ

หนอน[CoM]
การศึกษาท้องก้าวไกล พัฒนาท้องถิ่นให้ก้าวหน้า นำพาประเทศไทยเจริญ
(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ
*

psiriarm@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 03:07:31 PM »

หากมีตำแหน่งใหม่ หรืออัตรามาเพิ่ม ก็ดำเนินการสอบใหม่ตามระเบียบ
แต่ ตำแหน่งเดิมที่พึ่งทำงานได้ 2 ปี นั้น (ยังเหลือระยะเวลาตามสัญญาอีก 2 ปี) ต้องยังคงอยู่ ปฏิบัติงานได้อยู่จนครบสัญญา ไม่สามารถสอบใหม่ทั้งหมดได้ครับ หากผู้บริหารสอบใหม่ทั้งหมดโดยให้คนที่ปฏิบัติงานอยู่เดิมลาออกหรือให้หมดสัญญาโดตไม่เหตุความจำเป็น เราสามารถฟ้องร้องได้ครับ

นักวิชาการศึกษา
Webmaster อบต.แคน
http:www.tambolkaen.org/
๋่jinda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 04:37:16 PM »

สมมุติว่า เทศบาลมีพนักงานจ้าง 3 รุ่น ถ้ารุ่นที่ 1 หมดสัญญา ก็สอบเฉพาะรุ่นที่ 1  ส่วนรุ่นที่ 2 , 3 ก็ทำงานต่อจนกว่าจะครบสัญญาแล้วมีการสอบใหม่ใช่มั้ยคะ  แล้วถ้าต้องการฟ้องร้อง จะต้องไปยื่นเรื่องที่ไหนคะ   ขอบคุณคะ
หนอน[CoM]
การศึกษาท้องก้าวไกล พัฒนาท้องถิ่นให้ก้าวหน้า นำพาประเทศไทยเจริญ
(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ
*

psiriarm@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 06:18:34 PM »

สมมุติว่า เทศบาลมีพนักงานจ้าง 3 รุ่น ถ้ารุ่นที่ 1 หมดสัญญา ก็สอบเฉพาะรุ่นที่ 1  ส่วนรุ่นที่ 2 , 3 ก็ทำงานต่อจนกว่าจะครบสัญญาแล้วมีการสอบใหม่ใช่มั้ยคะ  แล้วถ้าต้องการฟ้องร้อง จะต้องไปยื่นเรื่องที่ไหนคะ   ขอบคุณคะ

ถูกต้องครับ
-----------
ส่วนการฟ้องร้อง ให้ทำหนังสือถึง ก.อบต. หรือ กท. ของแต่ละจังหวัดนั้นๆ
เพราะการเปิดสอบพนักงานจ้างตามภารกิจ เปิดกรอบ หรือจ้างใหม่ ต้องได้รับการเห็นชอบจาก ก. น่ะครับ

นักวิชาการศึกษา
Webmaster อบต.แคน
http:www.tambolkaen.org/
tangtudtu
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2009, 03:44:34 PM »

ใช่แล้วยังไม่ครบสัญญาจ้างไม่สามารถยุบตำแหน่งเราได้นะ
saranee
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 01:45:03 PM »

ถ้าสัญญาพนักงานจ้างเป็น 4 ปี แต่คณะผู้บริหารทำให้แค่ 2 ปีได้ไหมค่ะ
ใครรู้ช่วยกรุณาตอบด้วยค่ะ
pidman1
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 07:29:48 PM »

ถ้าสัญญาพนักงานจ้างเป็น 4 ปี แต่คณะผู้บริหารทำให้แค่ 2 ปีได้ไหมค่ะ
ใครรู้ช่วยกรุณาตอบด้วยค่ะ
ตามหลักแล้วไม่ได้ เพราะ คำว่า สัญญาจ้างไม่เกิน 4 ปี หมายความว่าระยะเวลาที่เหลืออยู่ของแผนอัตรากำลังพนักงานจ้าง(4ปี)เหลืออยู่ เท่าใดก็จ้างเท่านั้น เช่น ห้วงแผน4ปี (2552-2555) ปรากฎว่ามีพนักงานจ้างลาออกไปในปี 2553 ฉะนั้นหากจะจ้างคนใหม่แทนก็ต้องจ้าง ตั้งแต่ 2553-2555=3ปี (จ้างได้ไม่เกิน 4 ปี) เป็นต้น

มีนส.ตอบหารือว่าหากจะจ้างเกินกว่าระยะเวลาตามกรอบแผนอัตรากำลังได้หรือไม่ เช่น ปัจจุบันคือแผนอัตรากำลังพนักงานจ้าง 4 ปี (2552-2555) กรมตอบว่าได้ แต่ต้องนำไปใส่ไว้ในแผนอัตรากำลังใหม่คราวต่อไปด้วย

http://www.mediafire.com/?d5c22kf15najlrj

http://www.mediafire.com/?n330616z7l2fl2g

+++++++++++++++++++++++++++++++++++
anucha2521
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 02:41:57 PM »

m;5ดีคับ ผมเป้งพนักงานจ้างตามภารกิจ(อบจ.) สัญญาสี่ปี แต่เมื่อหมดสัญญา นายก ต่อสัญญา ให้แต่เหลือสัญญาเพียงหนึ่งปี

และยังมีบันทีกออกมาอีก ตามสาระว่า พนักงานจ้างหรือลูกจ้างที่หมดสัญญาจ้างแล้วถ้าทางอบจ.ยังไม่ต่อสัญญา

ไม่ต้องมาทำงานจนกว่าทางอบจ.จะต่อสัญญาให้(ยังนี้พวกเราจะต้องรออย่าที่ไม่มีกำหนดใช้ป่าวคับ)

การกระทำยังนี้ผิด พรบ./ระเบียบ ของอบจ.หรือไมคับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยคับ  >:(
man_6980
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 04:37:00 PM »

ผมว่า สัญญาจ้าง พนักงานจ้างตามภารกิจ มีกำหนด 4 ปี แต่จะทำสัญญาจ้างแค่ปีเดียวก็น่าจะได้นะครับ เพราะหลักเกณฑ์และเงื่อนไขเกี่ยวกับพนักงานจ้าง ข้อ 9 บอกว่า ให้ทำสัญญาจ้างได้ไม่เกินคราวละ 4 ปี ไม่ได้บอกว่า ให้ทำสัญญาจ้างคราวละไม่น้อยกว่า 4 ปีนะครับ
Infinity123
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:13:20 PM »

เห็นคุยกันเรื่องพนักงานจ้างตามภารกิจ  ก็ขอถามสักคำถาม นะค่ะ การที่จะปรับวุฒิเงินเดือน นี้ คืออย่างไรค่ะ สมมุติ ว่า นาย ก เป็นพนักงานจ้างตามภารกิจ ในตำแหน่ง ผู้ช่วยเจ้าหน้า.............. แล้วปรับเป็น ผู้ช่วยเจ้าพนักงาน......... ใช่หรือป่าว ค่ะ หรือว่าหากจะปรับแบบนี้ ต้องปรับแผนอัตรากำลังก่อนค่ะ

หากคำตอบต้องเป็นการปรับแผนอัตรากำลัง ก็อยากจะทราบว่ามีกฎเกณฑ์ อย่างไรบ้างค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์